Hotline
0938 696 012

Ly dị, có được chia của cải trước hôn nhân? | MuaBanNhaDat

11:31

Độc giả gửi thắc mắc: “Trước khi lấy hậu phi năm 2014, tôi đã tìm căn hộ thông thường cư để ở, cùng lúc chiếm hữu một xe ô tô và hiện cả hai của cải trên đều mang tên tôi. Sau khi lấy nhau, thê thiếp chồng tôi có thêm một vài của cải giá trị khác nữa. Tất nhiên vừa qua, khi đưa đơn ra tòa ly hôn, vợ tôi đòi hỏi tôi phải chia cả căn hộ tầm thường cư và xe ô tô. Xin hỏi trạng sư, đòi hỏi của vợ tôi tương tự có chính đáng không? Và theo qui định luật pháp thì tôi có phải chia phần của cải trước hôn nhân đó không?” Bạn đọc Vũ Quốc Hùng (Hải Dương).

Luật sư trả lời thắc bận bịu của bạn về điều phân phối của cải trước hôn nhân khi hậu phi chồng ly hôn như sau: Căn cứ pháp luật ở Điều 33, Luật Hôn nhân và mái nhà năm 2014, “Tài sản thông thường của vợ chồng là bao gồm của nả do thê thiếp, chồng sản xuất, doanh thu do công huân, hoạt động đóng gói, buôn bán, hoa lợi, lợi tức nảy sinh từ của nả riêng và thu nhập hợp pháp khác trong công đoạn hôn nhân, trừ trường thích hợp được qui định tại khoản 1 Nhân tố 40 của Luật này; của cải mà hiền thê chồng được thừa kế bình thường hoặc được tặng cho thông thường và tài sản khác mà cung phi chồng ký hợp đồng là của cải tầm thường. Quyền sử dụng đất mà cung phi, chồng có được sau khi kết duyên là của nả tầm thường của cung phi chồng, trừ trường thích hợp cung phi hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được chuẩn y giao dịch bằng tài sản riêng”.

vo chong ly hon, tai san co truoc hon nhan giai quyet nhu the nao

Cũng theo qui định của Luật Hôn nhân và gia đình, của nả tầm thường của phi tần chồng là thuộc sở hữu chung phù hợp nhất, được sử dụng để đảm bảo yêu cầu của mái ấm, cũng như chấp hành nghĩa vụ bình thường của hoàng hậu chồng. Trong trường phù hợp không có căn cứ để xác thực, chứng minh tài sản mà phi tần, chồng đang có tranh chấp là của nả riêng của mỗi bên thì phần của cải đó được coi là của nả tầm thường. Ngoài ra, theo Nhân tố 15 Nghị định số 126/2014 NĐ - CP ngày 31/12/2014 của Chính phủ cũng luật pháp cụ thể một số yếu tố và giải pháp thực hiện Luật Hôn nhân và mái ấm.

Theo đó, Vấn đề 15 xác định, trường hợp chọn lựa ứng dụng chế độ tài sản của cung phi chồng theo thỏa thuận thì hoàng hậu chồng có thể ký hợp đồng, xác định của cải dựa trên một trong các nội dung sau:

  • Của nả giữa hoàng hậu và chồng bao gồm của cải bình thường và tài sản riêng của bà xã, chồng;
  • Giữa hiền thê và chồng không có của cải riêng của thê thiếp, chồng mà đông đảo của cải có trước hôn nhân của thê thiếp, chồng hoặc trong giai đoạn hôn nhân đều thuộc của nả bình thường;
  • Giữa thê thiếp và chồng không có của cải thông thường mà gần như của cải do thê thiếp, chồng có được trước khi kết duyên và trong giai đoạn hôn nhân đều thuộc sở hữu riêng của người có được của nả đó;
  • Xác định theo thỏa thuận khác của hiền thê chồng. Ký hợp đồng về của nả của hậu phi chồng phải phù hợp với luật pháp tại các Yếu tố 29, 30, 31 và 32 của Luật Hôn nhân và mái ấm. Nếu như vi phạm, người có quyền, ích lợi can hệ có quyền yêu cầu Tòa án tuyên bố ký hợp đồng vô hiệu theo luật pháp tại Nhân tố 50 của Luật Hôn nhân và mái ấm.

vo chong ly hon, tai san co truoc hon nhan giai quyet nhu the nao

Tương tự, của cải trước hôn nhân của bạn là căn hộ chung cư để ở và một xe ô tô, cả nhì tài sản này hiện đều mang tên bạn và được hiện ra trước khi bạn kết duyên, thì có nghĩa đây là của cải riêng của bạn. Còn các của nả có giá trị khác được xuất hiện trong thời kỳ hôn nhân là của nả thông thường phù hợp nhất của bà xã chồng bạn. Bởi thế, khi phi tần chồng bạn ly hôn, hiền thê bạn chỉ có quyền yêu cầu tòa án chia tài sản tầm thường trong giai đoạn hôn nhân mà không có quyền yêu cầu chia tài sản trước hôn nhân của bạn.

Tất nhiên, bạn cũng cần chú ý, nếu hậu phi chồng bạn có ký hợp đồng về tài sản như qui định tại Nhân tố 15, Nghị định số 126/2014 ND - CP ngày 31/12/2014 của Chính phủ, thì của nả của bạn có được hình thành trước quá trình hôn nhân cũng có thể được quy là của cải tầm thường, hoặc của nả đó có tranh chấp mà bạn lại không chứng minh được là tài sản riêng của bạn, thì của cải đó cũng biến thành tài sản phổ biến.


vo chong ly hon, tai san co truoc hon nhan giai quyet nhu the nao

Có 2 tỷ đồng, nên gửi ngân hàng dè xẻn hay tậu nhà cho con?

Phổ thông người Việt vẫn lựa chọn phương pháp tích lũy của nả là BĐS để để lại cho con trẻ trong nhà. Vậy, theo quan niệm chuyên gia, với của nả có được thì nên gửi nhà băng dành dụm hay sắm BĐS cho con?>>>Xem cụ thể
vo chong ly hon, tai san co truoc hon nhan giai quyet nhu the nao

Người nước ngoài được chiếm hữu nhà ở tại vietnam được bao lâu?

Luật Nhà đất 2014 cho phép người nước ngoài được tìm và sở hữu nhà tại Việt Nam trong thời hạn 50 năm. Song, vẫn còn đa dạng người băn khoăn về trường thích hợp được ứng dụng hợp lí qui định trên.>>>Xem cụ thể
vo chong ly hon, tai san co truoc hon nhan giai quyet nhu the nao

Giấy tờ sang tay sổ đỏ khi kiếm được thừa kế

Người thu được thừa kế là nhà, đất cần làm cho gì để có thể sang tay sổ đỏ khi kiếm được thừa kế? Quy trình này cần sẵn sàng những gì?>>>Xem chi tiết

MuaBanNhaDat theo TBKD


Xem tại: bat dong san

Bình luận

ĐĂNG KÝ TƯ VẤN DỰ ÁN
Đăng ký
ĐỐI TÁC CHIẾN LƯỢC
chung cu lux riverview chung cu opal boulevard chung cu lux star chung cu opal city